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Kama inavyofahamika, bei ya mafuta ghafi duniani imeendelea kupanda 
kwa kasi na kwa kiwango kikubwa, kutoka dola 50 kwa pipa mwezi wa 
Januari mwaka huu hadi dola 86 kwa pipa leo tarehe 31 Oktoba 2021. 
Hali hii inapelekea bei kupanda kwenye vituo vya kuuzia mafuta na 
mitaani hapa nchini. 
 

Kama itakavyokumbukwa, Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, 
Mheshimiwa Samia Suluhu Hassan, alielekeza hatua mbalimbali za 
kikodi, kisheria/kanuni na kiutawala ili kupunguza makali na athari za 
ongezeko hili la bei. Wizara ya Nishati imeanza kutekeleza maelekezo 
hayo na pia kuratibu hatua mbalimbali za Wizara na taasisi nyingine za 
umma na kufanikiwa kupunguza ongezeko kubwa la bei ya mafuta kwa 
mwezi wa Oktoba.  
 

Katika kutimiza azma ya Mheshimiwa Rais ya kuhakikisha kwamba bei 
za mafuta haziumizi wananchi, na shughuli za uchumi haziathiriki, 
Wizara ya Nishati ilichunguza na kubaini uwezekano wa unafuu wa bei 
iwapo Serikali yenyewe itanunua mafuta moja kwa moja kutoka kwenye 
mitambo ya kusafisha mafuta (refineries) ya nchi rafiki badala ya 
kuachia watu wa katikati (intermediaries) kununua kwa nchi hizo hizo 
rafiki zetu na kutuuzia kwa bei kubwa.  

Kutokana na hilo, katika duru la kwanza, kuanzia tarehe 22 hadi 29 
Oktoba 2021 nilifanya ziara katika nchi tatu – Saudi Arabia, Umoja wa 
Falme za Kiarabu na Algeria – ambazo zinazalisha mafuta kwa wingi na 
kuuza kote duniani. Katika nchi hizo, nilikutana na Mawaziri wenzangu 
wa Nishati, na viongozi wengine waandamizi wa Serikali na makampuni 
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ya mafuta ya Serikali za nchi hizo. Vilevile, nilibeba ujumbe maalum wa 
Mheshimiwa Rais Samia Suluhu Hassan kwa viongozi wa nchi hizo. 
Katika ziara hiyo, niliongozana na Ndugu Michael Mjinja, Kamishna wa 
Petroli na Gesi katika Wizara ya Nishati na Ndugu James Mataragio, 
Mkurugenzi Mtendaji wa TPDC. Pia, mabalozi wetu katika nchi hizo 
walishiriki katika vikao na mazungumzo niliyoyafanya.  

Madhumuni ya ziara hiyo yalikuwa ni kama ifuatavyo:- 

1. Kuzungumza na nchi rafiki zinazozalisha mafuta ili kuangalia 
uwezekano wa Serikali, kupitia Shirika la Mafuta Tanzania (TPDC), 
kununua mafuta moja kwa moja kwenye mitambo yao ya kuzalisha 
mafuta (refineries) na hivyo kupunguza gharama zinazowekwa na 
wanunuzi wa kati. 
 

2. Kubadilishana uzoefu na nchi hizi rafiki kuhusu uendeshaji wa 
sekta ya mafuta na gesi.  

 

3. Kuimarisha mahusiano yaliyopo na kujenga ushirikiano mpya 
katika eneo la mafuta ili nchi yetu ipate jawabu la kudumu la 
kujihakikishia upatikanaji wa uhakika wa mafuta na kwa bei 
isiyopanda ghafla na kwa kiwango kikubwa. 

 

Katika nchi zote hizo tatu, nilifanikiwa kukutana na kufanya 
mazungumzo na Mawaziri wenzangu wa Nishati, viongozi wengine 
waandamizi na wakuu wa mashirika ya mafuta ya taifa ya nchi hizo.  
Kutokana na heshima ya nchi yetu na Rais wetu, na urafiki wa nchi yetu 
na nchi hizi, nilipokelewa vizuri na viongozi wote katika nchi zote hizi na 
walipokea na kukubali hoja na haja ya mashirikiano katika sekta hii ya 
mafuta. Kwa kifupi, yale yote ambayo nchi yetu iliyapendekeza kwenye 
nchi hizi yamekubalika. 

Baadhi ya mafanikio ya ziara hiyo ni kama ifuatavyo: 

1. Serikali yetu imekubaliana na Serikali za nchi hizo na makampuni 
yao ya Taifa ya mafuta kushirikiana katika masuala ya mafuta na 
gesi. Katika miezi ijayo, baada ya taratibu za kiserikali na kisheria 
kukamilika, makubaliano hayo yenye maslahi kwa nchi yetu 
yatatangazwa. 
 

2. Kwa mara ya kwanza, ile azma ya miaka mingi ya Serikali, 
kununua shehena ya mafuta moja kwa moja kutoka kwa 
wazalishaji sasa imetimia.  Hata kabla ya mwisho wa safari yetu, 
mnamo tarehe 28 Oktoba 2021, tuliiwezesha TPDC kushiriki 
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zabuni ya kiushindani na makampuni mengine ya kimataifa 
ambayo kila mwezi hushiriki zabuni ya kuleta mafuta nchini. TPDC 
imefanikiwa kushinda sehemu kubwa ya zabuni hiyo kwa kutoa 
bei ndogo zaidi ya kuagiza mafuta ya dizeli nchini kwa mwezi wa 
Disemba mwaka huu. Hali hii itapunguza makali ya bei ya mafuta 
ya dizeli kwa mwezi Disemba. Kudhihirisha kwamba hatua hii ina 
manufaa, kwa mfano, mwezi Agosti 2021, wakati bei ya mafuta 
ghafi duniani ilikuwa dola 73 kwa pipa, kampuni iliyoshinda 
zabuni ya kuleta mafuta ya dizeli nchini ilituuzia kwa dola 30 kwa 
tani za ujazo (premium). Safari hii, pamoja na bei ya mafuta ghafi 
duniani kupanda na kufikia dola 86 kwa pipa, TPDC italeta dizeli 
nchini mwezi Disemba kwa wastani wa dola 20 kwa tani za ujazo.  

 

3. Tumefanikiwa kushawishi nchi rafiki tulizotembelea kushirikiana 
na nchi yetu kujenga kituo kikubwa cha upokeaji na uhifadhi 
mkubwa wa mafuta (fuel terminal) kwa ajili ya soko la ndani ya 
nchi yetu lakini kwa mahitaji ya nchi za Afrika Mashariki na Kati 
na nyingine za mbali pale itakapohitajika. Kituo hiki 
kitatuhakikishia kuwa na kiasi cha kutosha cha mafuta ndani ya 
nchi wakati wote. Kwa sasa, iwapo kutatokea dharura huko 
duniani na tukashindwa kuagiza mafuta, kiasi cha mafuta yaliyopo 
nchini yanatutosheleza kwa wastani wa siku 15 tu.  Mazungumzo 
kuhusu taratibu za kuanzisha kituo hiki yataanza mwezi wa 
Novemba. 

 

4. Baada ya wiki mbili kuanzia sasa, kutakuwa na ziara za viongozi 
na watalaam kutoka katika nchi tulizotembelea kuja Tanzania kwa 
ajili ya kukamilisha taratibu za utekelezaji wa makubaliano yetu 
kwenye maeneo tuliyokubaliana kushirikiana. 

 

Wizara ya Nishati itaendelea kuratibu na kufuatilia ili kuhakikisha 
kwamba mafanikio yaliyopatikana kwenye ziara hii yanadumu na 
makubaliano na nchi hizi rafiki yanatekelezwa kwa maslahi mapana ya 
nchi yetu na watu wake.  

Wakati huo huo, katika kuendelea kurekebisha sekta ndogo ya 
mafuta, Serikali itatekeleza yafuatayo:- 

1. Kama hatua ya muda mfupi, kuiimarisha TPDC kwa kuiruhusu 
haraka kuajiri watumishi weledi na wajuzi wa biashara ya mafuta 
ili iendelee kununua mafuta kwa niaba ya Serikali kwa ufanisi 
zaidi. 
 

2. Kama hatua ya muda wa kati, lakini yenye jawabu la muda mrefu, 
Serikali itaanzisha Hifadhi ya Kimkakati ya Mafuta (Strategic 
Petroleum Reserve) ili kuwa na akiba kubwa ya mafuta wakati wote 
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kwa ajili ya dharura na pale bei duniani itakapopanda kwa 
kiwango kikubwa. 

 

3. Kupitia mfumo wa uagizaji wa mafuta wa pamoja (Bulk 
Procurement System) ili kubaini mapungufu na kuboresha kwa 
maslahi mapana ya Taifa.  

 

4. Kufanya tathmini ya utendaji na watumishi wa taasisi zote za 
Serikali zinazohusika na biashara ya mafuta ikiwemo TPDC, 
EWURA na Wakala wa Uagizaji wa Mafuta wa Pamoja (PBPA) ili 
kuhakikisha kwamba taasisi hizi na watumishi wake wote 
wanatimiza wajibu wao kwa weledi na uadilifu na kwa maslahi ya 
nchi. 

 

5. Kuendelea na utekelezaji wa maelekezo ya Mheshimiwa Rais 
ikiwemo kuendelea kupitia tozo na kodi mbalimbali zinazochangia 
kuongezeka kwa bei ya mafuta nchini. 

 

6. Kuendelea kushirikiana kwa karibu na wadau wa biashara ya 
mafuta nchini, ikiwemo TAOMAC na TAPSOA, na kuweka 
mazingira mazuri ya biashara ya mafuta nchini kwa sekta binafsi 
kuendelea kushiriki ili kuwe na ushindani wa haki na wa uwazi 
kwa manufaa ya watumiaji mafuta na nchi kwa jumla. Serikali 
itaongeza ufuatiliaji wa karibu zaidi kwenye sekta ya mafuta kwa 
kutumia vyombo na mamlaka mbalimbali ili kubaini na kudhibiti 
hujuma na udanganyifu katika biashara ya mafuta na kuweka 
adhabu kali zaidi, ikiwemo kunyang’anywa leseni, pale 
itakapobainika hivyo.  

 

7. Kurekebisha miundombinu ya upokeaji na uhifadhi wa mafuta 
nchini, hasa kwenye bandari zetu ili kuhakikisha kwamba kuna 
ufanisi zaidi.  
 

8. Kuendelea kuyafanyia kazi na kutekeleza mapendekezo ya tume 
iliyoundwa na Mheshimiwa Waziri Mkuu kuhusu biashara ya 
mafuta nchini.  

 

HITIMISHO 
Bei ya mafuta nchini kwa kiasi kikubwa inachangiwa na bei za mafuta 
duniani, ambazo Serikali ina nafasi ndogo kwenye kuzidhibiti. Hata 
hivyo, Serikali itaendelea kuchukua hatua mbalimbali kuhakikisha 
kwamba yale yaliyo ndani ya uwezo wa Serikali katika kudhibiti bei ya 
mafuta tunayafanyia kazi.  
 
 

January Makamba (Mb.) 
Waziri wa Nishati 
31 Oktoba 2021 


